QUYỀN LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG

Posted on Posted in Chưa được phân loại, Hôn nhân

Câu hỏi: Em và vợ có 2 đứa con. Nhưng do nay đang bất đồng nhiều việc vợ e có làm đơn ly hôn đơn phương. Nhưng cho em hỏi bản photo sổ hộ khẩu và cmnd có cần công chứng không ạ? Hay chỉ cần bản photo thôi ạ. Và vợ em không khai đứa nhỏ mới sinh ra tòa. Nếu em khai ra đứa nhỏ dưới 2 tháng tuổi thì tòa có chấp thuận cho tụi em ly hôn đơn phương không a.

Sau đây Equity Law Firm xin được tư vấn về vấn đề này như sau:

THỦ TỤC KHỞI KIỆN VỤ ÁN HÀNH CHÍNH
       EQUITY LAW FIRM – TƯ VẤN THỦ TỤC TỐ TỤNG – TƯ VẤN PHÁP LUẬT – ĐẠI DIỆN THEO ỦY QUYỀN

1. CƠ SỞ PHÁP LÝ

– Luật Hôn nhân và gia đình 2014;

2. NỘI DUNG TƯ VẤN

2.1. Quyền ly hôn đơn phương (Ly hôn theo yêu cầu của một bên)

– Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

“Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”

Vậy, vợ bạn có quyền yêu cầu ly hôn tại Tòa.

Tuy nhiên, vợ bạn phải có các căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2015, cụ thể:

– Căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Như vậy, vợ bạn có quyền ly hôn đơn phương tại Tòa mà không phụ thuộc vào yếu tố có con nhỏ dưới 02 tháng tuổi.

Nhưng nếu vợ chồng bạn có con nhỏ dưới 02 tháng tuổi thì bạn lại không có quyền yêu cầu ly hôn đơn phương theo quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”.

Khuyến nghị:

Bạn nên khai cả bé dưới 02 tháng tuổi để tạo điều kiện thuận lợi hơn cho việc giành quyền nuôi con đối với cháu lớn nhà bạn.

Bạn có thể chứng minh điều kiện của mẹ không thể nuôi cùng lúc 02 con, như vậy quyền nuôi con của bạn sẽ có tỷ lệ cao hơn. Bởi vì, nếu bé lơn nhà bạn dưới 36 tháng tuổi thì theo quy định của pháp luật con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ trực tiếp nuôi trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con của người mẹ.

2.2. Hồ sơ, giấy tờ ly hôn đơn phương 

– Ban đầu vợ bạn có thể nộp các giấy tờ sổ hộ khẩu và CMND bản phô tô ra tòa để làm căn cứ cho hồ sơ khởi kiện, nhưng sau đó vợ bạn phải bổ sung các giấy tờ chứng thực để đảm bảo tính pháp lý của tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện (đơn khởi kiện về ly hôn đơn phương).

– Ngoài ra, vợ bạn còn phải cung cấp Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính) và Giấy khai sinh của các con.

Trên đây là tư vấn của EQUITY LAW FIRM về QUYỀN LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG“. 

Quý khách có nhu cầu Tư vấn pháp luật –  Thực hiện thủ tục hành chính – Thủ tục tố tụng – Thủ tục doanh nghiệpxin quý khách vui lòng liên hệ:

Liên hệ dịch vụ: Luật sư Công Tiến – 096 909 9300 – tienpc@equitylaw.vn

Hotline: 0972 636 445 – hannt@equitylaw.vn                                                                                               

Fanpage: https://www.facebook.com/equitylaw.vn

Địa chỉ: Tầng 5, Tòa nhà Bình Vượng Tower, số 200 đường Quang Trung, phường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

Văn phòng giao dịch: 158 Hạ Đình, quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội.


Bạn có thể tham khảo các bài viết liên quan của Equity Law Firm:

– THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG ĐẤT DỊCH VỤ, THƯƠNG MẠI

– TỔNG HỢP HÌNH PHẠT CỦA NHIỀU BẢN ÁN

– THỦ TỤC GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP ĐẤT ĐAI

– THỦ TỤC GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG XÂY DỰNG

– THỦ TỤC THUẬN TÌNH LY HÔN

Bình luận

Tin liên quan

Trả lời